Thương nhân phân phối CNG cần phải đáp ứng những điều kiện gì ?

Ngày hỏi:26/11/2016

Thương nhân phân phối CNG cần phải đáp ứng những điều kiện gì? Chào Ban biên tập Thư Ký Luật, tôi tên Kim Yến, hiện đang sống tại TP.HCM. Hiện tôi đang có dự định mở công ty kinh doanh phân phối CNG. Cho tôi được hỏi, thương nhân phân phối CNG cần phải đáp ứng những điều kiện gì? Mong nhận được sự tư vấn từ Ban biên tập Thư Ký Luật. Xin cám ơn. (Kim Yến, kimy***@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều kiện đối với thương nhân phân phối CNG được quy định tại Khoản 5 Điều 9 Nghị định 19/2016/NĐ-CP về kinh doanh khí, cụ thể:

      - Có các bồn chứa với tổng dung tích tối thiểu 10.000 Sm3 (mười nghìn mét khối tiêu chuẩn) đối với CNG thuộc sở hữu của thương nhân hoặc đồng sở hữu hoặc thuê tối thiểu một (01) năm của thương nhân kinh doanh khí.

      - Phải có cơ sở vật chất phục vụ hệ thống phân phối CNG trực thuộc, bao gồm: Sở hữu hoặc đồng sở hữu hoặc thuê xe bồn CNG hoặc đường ống vận chuyển CNG tối thiểu 01 (một) năm; sở hữu trạm cấp CNG hoặc trạm nạp CNG vào phương tiện vận tải được cấp Giấy chứng nhận đủ Điều kiện.

      Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về điều kiện đối với thương nhân phân phối CNG. Nếu muốn tìm hiểu rõ hơn, bạn có thể tham khảo quy định tại Nghị định 19/2016/NĐ-CP.

      Trân trọng.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn