Tiểu tiện tại nơi công cộng bị xử phạt thế nào từ 01/02/2017?

Ngày hỏi:28/11/2016

Tiểu tiện tại nơi công cộng bị xử phạt thế nào từ 01/02/2017? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Khi đi đường tôi thấy có nhiều người hay tiểu bậy ra đường. Hành vi này vừa gây mất mỹ quan đường phố vừa ảnh hưởng tới môi trường. Vậy pháp luật có quy định gì để xử phạt đối với hành vi này hay không? Nếu có thì được quy định tại văn bản nào? Mong nhận được tư vấn từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cám ơn! Duy Mạnh (manh****@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Hành vi vệ sinh cá nhân (tiểu tiện, đại tiện) không đúng nơi quy định tại khu chung cư, thương mại, dịch vụ hoặc nơi công cộng sẽ bị xử phạt từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng theo quy định tại điểm b khoản 1 Điều 20 Nghị định 155/2016/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực bảo vệ môi trường có hiệu lực kể từ 01/02/2017. Cụ thể:

      Điều 20. Vi phạm các quy định về vệ sinh nơi công cộng; thu gom, vận chuyển, chôn, lấp, xử lý, thải rác thải sinh hoạt và chất thải rắn công nghiệp thông thường; vận chuyển nguyên liệu, vật liệu, hàng hóa gây ô nhiễm môi trường

      1. Hành vi thu gom, thải rác thải sinh hoạt trái quy định về bảo vệ môi trường bị xử phạt như sau:

      ....

      b) Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với hành vi vệ sinh cá nhân (tiểu tiện, đại tiện) không đúng nơi quy định tại khu chung cư, thương mại, dịch vụ hoặc nơi công cộng;

      Trên đây là quy định xử phạt đối với hành vi tiểu tiện tại nơi công cộng. Để hiểu rõ hơn bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 155/2016/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn