Tổ chức nào được phép vận chuyển rác thải y tế?

Ngày hỏi:30/08/2019

Đường tôi đi làm có 02 bệnh viện lớn, tôi thắc mắc rằng những rác thải y tế đó sẽ được cơ quan, tổ chức nào vận chuyển đi xử lý? Mong nhận được phản hồi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tổ chức nào được phép vận chuyển rác thải y tế?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Khoản 1 Điều 11 Thông tư liên tịch 58/2015/TTLT-BYT-BTNMT cơ quan, tổ chức được phép vận chuyển rác thải y tế, cụ thể như sau:

      - Tổ chức có giấy phép xử lý chất thải nguy hại hoặc giấy phép hành nghề quản lý chất thải nguy hại được Cơ sở y tế trong cụm thuê vận chuyển rác thải y tế.

      - Tự Cơ sở y tế trong cụm tự vận chuyển.

      - Cơ sở y tế trong cụm thuê đơn vị khác không có giấy phép xử lý chất thải nguy hại hoặc giấy phép hành nghề quản lý chất thải nguy hại nhưng phải đáp ứng các quy định tại Khoản 2, 3 và Khoản 4 Điều 11 Thông tư liên tịch 58/2015/TTLT-BYT-BTNMT và phải được Ủy ban nhân dân cấp tỉnh phê duyệt tại kế hoạch thu gom, vận chuyển, xử lý chất thải y tế trên địa bàn tỉnh.

      Trên đây là các cơ quan tổ chức được phép vận chuyển rác thải y tế của cơ sở y tế trong cụm đến cơ sở xử lý rác thải.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT