Tốt nghiệp chuyên ngành gì thì có thể làm giám đốc điều hành mỏ?

Ngày hỏi:07/11/2020

Em học trường đại học Mỏ - Địa chất ở Hà Nội. Em không rõ là phải học chuyên ngành gì thì sau mới có thể làm được giám đốc điều hành mỏ ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Để trở thành giám đốc điều hành mỏ, bạn phải đáp ứng các tiêu chuẩn quy định tại Khoản 2 Điều 62 Luật Khoáng sản 2010. Trong đó lưu ý tiêu chuẩn về trình độ đào tạo như sau:

      - Giám đốc điều hành khai thác hầm lò phải là kỹ sư khai thác mỏ hoặc kỹ sư xây dựng mỏ có thời gian trực tiếp khai thác tại mỏ hầm lò ít nhất là 05 năm;

      - Giám đốc điều hành khai thác lộ thiên phải là kỹ sư khai thác mỏ có thời gian trực tiếp khai thác tại mỏ lộ thiên ít nhất là 03 năm; trường hợp là kỹ sư địa chất thăm dò thì phải được đào tạo, bồi dưỡng về kỹ thuật khai thác mỏ và có thời gian trực tiếp khai thác khoáng sản tại mỏ lộ thiên ít nhất là 05 năm.

      Văn bằng đào tạo của Giám đốc điều hành mỏ theo quy định nêu trên được hướng dẫn bởi Khoản 3 Điều 8 Nghị định 158/2016/NĐ-CP gồm có:

      - Bằng tốt nghiệp đại học hoặc tương đương thuộc chuyên ngành kỹ thuật mỏ, xây dựng mỏ đối với mỏ khai thác bằng phương pháp hầm lò;

      - Bằng tốt nghiệp đại học hoặc tương đương thuộc chuyên ngành kỹ thuật mỏ, xây dựng mỏ, kỹ thuật địa chất đối với mỏ khai thác bằng phương pháp lộ thiên;

      - Bằng tốt nghiệp cao đẳng, tốt nghiệp trung cấp hoặc tương đương thuộc chuyên ngành kỹ thuật mỏ, kỹ thuật địa chất đối với mỏ khai thác bằng phương pháp lộ thiên khoáng sản không kim loại không sử dụng vật liệu nổ công nghiệp; khoáng sản làm vật liệu xây dựng thông thường bằng phương pháp thủ công.

      Như vậy, bạn học trường Đại học Mỏ Địa chất thì tốt nghiệp các chuyên ngành sau đây có thể đáp ứng được tiêu chuẩn về văn bằng đối với giám đốc điều hành mỏ:

      - Chuyên ngành kỹ thuật mỏ, xây dựng mỏ đối với mỏ khai thác bằng phương pháp hầm lò;

      - Chuyên ngành kỹ thuật mỏ, xây dựng mỏ, kỹ thuật địa chất đối với mỏ khai thác bằng phương pháp lộ thiên.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT