Trách nhiệm của các Chi Cục Thú y đối với điều kiện vệ sinh thú y của cơ sở giết mổ gia cầm

Ngày hỏi:20/05/2017

Trách nhiệm của các Chi Cục Thú y đối với điều kiện vệ sinh thú y của cơ sở giết mổ gia cầm được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Gần đây, tôi có tìm hiểu về hoạt động của các cơ sở kinh doanh dịch vụ giết mổ gia cầm. Các bạn cho tôi hỏi các Chi Cục Thú y có trách nhiệm ra sao đối với điều kiện vệ sinh thú y của cơ sở giết mổ gia cầm.Tôi có thể tham khảo thêm nội dung này ở đâu? Rất mong nhận được trả lời từ Ban biên tập. Xin chân thành cảm ơn!

Kim Huệ (huepham***@yahoo.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Trách nhiệm của các Chi Cục Thú y đối với vấn đề điều kiện vệ sinh thú y của cơ sở giết mổ gia cầm được quy định tại Điều 23 Thông tư 61/2010/TT-BNNTPTNT quy định điều kiện vệ sinh thú y đối với cơ sở giết mổ gia cầm. Cụ thể như sau:

      1. Tổ chức tập huấn và chỉ đạo các cơ sở giết mổ gia cầm tại địa phương thực hiện các quy định của Thông tư này.

      2. Tổ chức kiểm tra và cấp giấy chứng nhận vệ sinh thú y đối với cơ sở có đủ điều kiện theo quy định tại Thông tư này.

      3. Tổ chức thanh tra, kiểm tra định kỳ và đột xuất đối với các cơ sở giết mổ gia cầm thuộc địa bàn quản lý.

      Trên đây là phần tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về trách nhiệm của các Chi Cục Thú y đối với vấn đề điều kiện vệ sinh thú y của cơ sở giết mổ gia cầm. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này, bạn vui lòng tham khảo thêm tại Thông tư 61/2010/TT-BNNPTNT.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn