Trách nhiệm của người sử dụng thuốc bảo vệ thực vật sau sử dụng

Ngày hỏi:24/11/2018

Chào Ban biên tập, tôi là Nguyễn Thành Tài, hiện tôi đang làm việc tại phòng Nông nghiệp và Phát triển nông thông của huyện. Có thắc mắc sau tôi chưa nắm rõ mong sớm nhận phản hồi. Cụ thể như sau: Trách nhiệm của người sử dụng thuốc bảo vệ thực vật sau sử dụng trong việc bảo vệ môi trường được quy định như thế nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Trách nhiệm của người sử dụng thuốc bảo vệ thực vật sau sử dụng trong việc bảo vệ môi trường được quy định tại Khoản 1 Điều 5 Thông tư liên tịch 05/2016/TTLT-BNNPTNT-BTNMT hướng dẫn thu gom, vận chuyển và xử lý bao gói thuốc bảo vệ thực vật sau sử dụng do Bộ Nông nghiệp và Phát triển nông thôn, Bộ Tài nguyên và Môi trường ban hành, cụ thể như sau:

      - Sau khi pha chế, phun rải thuốc bảo vệ thực vật phải thu gom bao gói thuốc bảo vệ thực vật sau sử dụng để vào bể chứa theo quy định tại Điều 3 Thông tư liên tịch này;

      - Để riêng bao gói thuốc bảo vệ thực vật sau sử dụng với rác thải sinh hoạt và rác vệ sinh đồng ruộng;

      - Không sử dụng bao gói thuốc bảo vệ thực vật sau sử dụng vào các Mục đích khác;

      - Không tự ý đốt hoặc đem chôn bao gói thuốc bảo vệ thực vật sau sử dụng.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn