Trách nhiệm của người thu gom bao gói thuốc bảo vệ thực vật sau sử dụng

Ngày hỏi:24/11/2018

Chào Ban biên tập, tôi là Nguyễn Tuấn Hiếu, hiện tôi đang làm việc tại một nông trường trồng chuối tại Đồng bằng sông Cửu Long, tôi được biết hiện nay theo quy định của pháp luật thì để tránh gây ôi nhiễm môi trường về lâu, về dài thì sau khi sử dụng thuốc bảo vệ thực vật phải được thu gom và tiêu hủy. Vậy Ban biên tập cho tôi hỏi: Trách nhiệm của người thu gom bao gói thuốc bảo vệ thực vật sau sử dụng được quy định như thế nào? 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Trách nhiệm của người thu gom bao gói thuốc bảo vệ thực vật sau sử dụng được quy định tại Khoản 1 Điều 6 Thông tư liên tịch 05/2016/TTLT-BNNPTNT-BTNMT hướng dẫn thu gom, vận chuyển và xử lý bao gói thuốc bảo vệ thực vật sau sử dụng do Bộ Nông nghiệp và Phát triển nông thôn, Bộ Tài nguyên và Môi trường ban hành, cụ thể như sau:

      - Thực hiện các biện pháp an toàn lao động trong quá trình thu gom bao gói thuốc bảo vệ thực vật sau sử dụng;

      - Trang bị bảo hộ lao động như găng tay, khẩu trang, quần áo bảo hộ, ủng cao su và các phương tiện, vật tư cần thiết khác phục vụ việc thu gom bao gói thuốc bảo vệ thực vật sau sử dụng;

      - Ký hợp đồng và được trả công theo hợp đồng hoặc thỏa thuận với người sử dụng lao động trong việc thu gom bao gói thuốc bảo vệ thực vật sau sử dụng.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn