Trồng lại rừng sau bão có phải là hoạt động phát triển rừng?

Ngày hỏi:23/09/2020

Theo quy định hiện hành thì hiểu thế nào là phát triển rừng? Trồng lại rừng sau bão có phải là hoạt động phát triển rừng hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Trồng lại rừng sau bão có phải là hoạt động phát triển rừng?
      (ảnh minh họa)
    • Khoản 1 Điều 3 Nghị định 156/2018/NĐ-CP quy định như sau:

      Phát triển rừng là hoạt động trồng mới rừng, trồng lại rừng sau khai thác, bị thiệt hại do thiên tai hoặc do các nguyên nhân khác; khoanh nuôi xúc tiến tái sinh phục hồi rừng, cải tạo rừng tự nhiên nghèo kiệt và việc áp dụng các biện pháp kỹ thuật lâm sinh khác để tăng diện tích, trữ lượng, chất lượng rừng.

      Như vậy trồng lại rừng sau bão là một trong những hoạt động phát triển rừng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn