Trụ điện gió xây dựng gần nhà dân thì phải được bồi thường không?

Ngày hỏi:25/09/2021

Trụ điện gió xây dựng cách nhà mình 200m, vậy mình có được hưởng tiền bồi thường không? Nếu có thì bao nhiêu tiền vậy ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Trụ điện gió xây dựng gần nhà dân thì phải được bồi thường không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Điều 11 Thông tư 02/2019/TT-BCT quy định về an toàn công trình, trong đó:

      - Phạm vi công trình điện gió bao gồm khu vực các cột tháp gió, đường dây truyền tải điện, trạm biến áp và các hạng mục phụ trợ khác. Hành lang an toàn công trình điện gió, hành lang an toàn đường dây và trạm biến áp phải tuân thủ theo tiêu chuẩn, quy chuẩn kỹ thuật trang thiết bị điện, quy định về bảo vệ an toàn công trình lưới điện cao áp và các quy định pháp luật về an toàn công trình điện.

      - Công trình điện gió phải nằm cách xa khu dân cư ít nhất 300 m.

      - Tua bin và cột tháp điện gió phải có màu sáng, không phản quang.

      Như vậy, đối với công trình điện gió bắt buộc phải nằm cách xa khu dân cư (bao gồm thôn, xóm,...) ít nhất là 300m. Trường hợp trụ điện gió xây cách nhà chị 200m thì được xem là không đảm bảo độ an toàn. Do đó, để được biết là có được bồi thường hay không thì chị nên trình bày với UBND xã và đơn vị thi công để được hỗ trợ chi tiết về vấn đề này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT