Trường hợp công bố dịch hại thực vật

Ngày hỏi:13/08/2020

Quy định về trường hợp nào phải công bố dịch hại thực vật theo quy định pháp luật hiện hành?

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Trường hợp công bố dịch hại thực vật
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 1 Điều 17 Luật bảo vệ kiểm dịch thực vật 2013 quy định:

      Công bố dịch hại thực vật trong các trường hợp sau đây:

      + Khi sinh vật gây hại thực vật bùng phát, có nguy cơ lây lan nhanh trên diện rộng, gây thiệt hại nghiêm trọng đối với thực vật;

      + Khi phát hiện sinh vật gây hại lạ, đối tượng phải kiểm soát có nguy cơ gây thiệt hại nghiêm trọng đối với thực vật;

      + Khi phát hiện đối tượng kiểm dịch thực vật xâm nhập vào lãnh thổ Việt Nam, có nguy cơ lây lan.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn