Tự ý lắp đặt hệ thống đường dây tải điện ngoài phạm vi cho phép bị phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:07/08/2019

Xin chào ban biên tập, tôi có chút thắc mắc mong được giải đáp. Anh chị cho tôi hỏi việc tự ý lắp đặt hệ thống đường dây tải điện ngoài phạm cho phép thì bị phạt bao nhiều tiền? Xin giải đáp giúp tôi

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tự ý lắp đặt hệ thống đường dây tải điện ngoài phạm vi cho phép bị phạt bao nhiêu?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Khoản 2 Điều 6 Nghị định 134/2013/NĐ-CP thì:

      "2. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

      a) Lắp đặt, sửa chữa, di dời công trình điện mà không thỏa thuận với chủ tài sản công trình điện hoặc đơn vị quản lý, vận hành công trình điện;

      b) Tự ý lắp đặt hệ thống đường dây, trạm điện, các thiết bị điện ngoài phạm vi đã được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt.
      ...
      5. Ngoài các hình thức xử phạt chính, tổ chức, cá nhân vi phạm còn có thể bị áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả sau đây:

      a) Buộc khôi phục lại tình trạng ban đầu đối với hành vi quy định tại Khoản 2 Điều này;"

      Như vậy, đối với hành vi tự ý lắp đặt hệ thống đường dây, trạm điện, các thiết bị điện ngoài phạm vi đã được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt thì bị phạt từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng. Bên cạnh đó còn có thể áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả buộc khôi phục lại tình trạng ban đầu đối với hành vi vi phạm.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn