Tự ý trồng cây xanh trong đô thị có bị xử phạt không?

Ngày hỏi:07/12/2019

Tôi được biết cây xanh trong đô thị thuộc sự quản lý của công ty môi trường đô thị. Các cá nhân tổ chức không được tự ý xâm phạm cây xanh kể cả là cắt tỉa. Vậy trường hợp tự ý trồng cây xanh có được phép không? Nếu không thì bị xử lý như thế nào? Mong sớm nhận phản hồi. 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tự ý trồng cây xanh trong đô thị có bị xử phạt không?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Khoản 3 Điều 53 Nghị định 139/2017/NĐ-CP, có quy định:

      Điều 53. Vi phạm quy định về bảo vệ cây xanh, công viên và vườn hoa

      3. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

      b) Trồng cây xanh trên hè, dải phân cách, đường phố, nút giao thông hoặc khu vực công cộng không đúng quy định;

      c) Trồng các loại cây trong danh mục cây cấm trồng hoặc cây trong danh mục cây trồng hạn chế khi chưa được cơ quan có thẩm quyền cho phép;

      => Như vậy, theo quy định trên thì cá nhân, tổ chức có hành vi tự ý trồng cây xanh tại nơi không đúng quy định hoặc trồng các loại cây thuộc danh mục không được phép sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính với mức phạt nêu trên.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn