Ưu tiên tuyển sinh, tạo việc làm cho người bị nhiễm chất độc hoá học

Ngày hỏi:30/11/2009

Bạn đọc Nguyễn Hữu Hưởng (tỉnh Nghệ An) bị ảnh hưởng chất độc hóa học từ bố, bạn đã tốt nghiệp đại học nhưng gặp khó khăn khi đi xin việc làm vì lý do sức khỏe. Bạn đọc hỏi trường hợp của bạn có được xét ưu tiên trong giải quyết việc làm không?

Nội dung này được Cục Người có công tư vấn như sau:

  • Về trường hợp của bạn, Cục Người có công cho biết, theo quy định tại Điều 27 Pháp lệnh ưu đãi người có công với cách mạng thì con đẻ của người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học là người được cơ quan có thẩm quyền công nhận bị dị dạng, dị tật, suy giảm khả năng tự lực trong sinh hoạt hoặc lao động do hậu quả của chất độc hóa học được ưu tiên trong tuyển sinh và tạo việc làm, ưu đãi trong giáo dục và đào tạo.


Nguồn:

Cổng Thông tin điện tử Chính phủ
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn