Vận chuyển chất thải nguy hại

Theo dõi sự thay đổi của Vận chuyển chất thải nguy hại
Ngày hỏi:07/10/2016

Vận chuyển chất thải nguy hại được quy định như thế nào? Xin chào các anh/chị trong Ban biên tập Thư Ký Luật. Ban biên tập có thể tư vấn giúp tôi việc vận chuyển chất thải nguy hại được quy định như thế nào? Văn bản nào quy định điều đó? Tôi xin chân thành cám ơn tư vấn của Ban biên tập! Hương Giang _ TP HCM

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Vận chuyển chất thải nguy hại được quy định tại Điều 92 Luật bảo vệ môi trường 2014 như sau:

      - Chất thải nguy hại phải được vận chuyển bằng phương tiện, thiết bị chuyên dụng phù hợp và được ghi trong giấy phép xử lý chất thải nguy hại.

      - Chất thải nguy hại được vận chuyển sang nước khác phải tuân thủ các điều ước quốc tế mà Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam là thành viên.

      Ngoài ra, điều này còn được hướng dẫn bởi Điều 9 Nghị định 38/2015/NĐ-CP

      Trên đây là tư vấn về vận chuyển chất thải nguy hại. Để hiểu rõ hơn bạn nên tham khảo thêm tại Luật bảo vệ môi trường 2014.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn