Vận động, quyên góp và phân bổ nguồn lực khắc phục hậu quả thiên tai được quy định thế nào?

Ngày hỏi:16/08/2021

Vận động, quyên góp và phân bổ nguồn lực khắc phục hậu quả thiên tai được quy định như thế nào? Nhờ tư vấn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điều 20 Nghị định 66/2021/NĐ-CP có quy định về vận động, quyên góp và phân bổ nguồn lực khắc phục hậu quả thiên tai như sau:

      1. Vận động, quyên góp và phân bổ nguồn lực trong nước

      Việc tổ chức huy động, quyên góp và phân bổ nguồn lực trong nước theo quy định tại Điều 11, Điều 33 Luật Phòng chống thiên tai, khoản 19 Điều 1 Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Phòng, chống thiên tai và Luật Đê điều, Nghị định về vận động, tiếp nhận, phân phối và sử dụng các nguồn đóng góp tự nguyện hỗ trợ khắc phục khó khăn do thiên tai, dịch bệnh, sự cố, các bệnh nhân mắc bệnh hiểm nghèo.

      2. Huy động, quyên góp và phân bổ nguồn lực quốc tế

      Việc huy động, quyên góp và phân bổ nguồn lực quốc tế để cứu trợ, hỗ trợ khắc phục hậu quả thiên tai được thực hiện theo các quy định về quản lý và sử dụng viện trợ phát triển chính thức, viện trợ phi chính phủ nước ngoài; quy định về tiếp nhận, quản lý và sử dụng viện trợ quốc tế khẩn cấp để cứu trợ và khắc phục hậu quả thiên tai.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:





    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Công trình phòng chống thiên tai
    Khắc phục thiên tai
    Phòng chống thiên tai
    Quỹ Phòng chống thiên tai
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn