Vận hành công trình thủy lợi khi xảy ra ngập lụt được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:14/07/2017

Vận hành công trình thủy lợi khi xảy ra ngập lụt được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật, tôi là Văn Hưng hiện đang sống và làm việc tại Kiên Giang. Tôi đang tìm hiểu về việc vận hành công trình thủy lợi để phục vụ cho nhu cầu của công việc. Tôi có thắc mắc muốn hỏi Ban biên tập. Thắc mắc của tôi cụ thể như sau: Vận hành công trình thủy lợi khi xảy ra ngập lụt được quy định như thế nào? Vấn đề này được quy định cụ thể tại văn bản nào? Mong Ban biên tập Thư Ký Luật giải đáp giúp tôi. Chân thành cảm ơn.

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Vận hành công trình thủy lợi khi xảy ra ngập lụt được quy định tại Điều 26 Luật Thủy lợi 2017 có hiệu lực ngày 01/07/2018, theo đó: 

    1. Chủ quản lý công trình thủy lợi có trách nhiệm tổ chức lập phương án ứng phó với hạn hán, thiếu nước, xâm nhập mặn, lũ, ngập lụt, úng xảy ra trên địa bàn.

    2. Khi xảy ra hạn hán, thiếu nước, xâm nhập mặn, lũ, ngập lụt, úng việc vận hành công trình thủy lợi được quy định như sau:

    a) Thực hiện theo quyết định của cơ quan nhà nước có thẩm quyền về thủy lợi;

    b) Khi xảy ra hạn hán, thiếu nước phải bảo đảm ưu tiên cấp nước cho sinh hoạt và nhu cầu thiết yếu của sản xuất nông nghiệp;

    c) Khi xảy ra xâm nhập mặn phải thực hiện các giải pháp để giảm thiểu ảnh hưởng đến sinh hoạt, nhu cầu thiết yếu của sản xuất và môi trường;

    d) Khi xảy ra lũ, ngập lụt, úng việc vận hành phải bảo đảm an toàn cho công trình, đồng thời phải triển khai biện pháp ứng phó khác để giảm thiểu thiệt hại về người và tài sản.

    Như vậy theo quy định trên đây chúng tôi sẽ nêu cụ thể để bạn hiểu rõ vấn đề cần giải đáp. Vận hành công trình thủy lợi khi xảy ra ngập lụt được quy định như sau:

    - Chủ quản lý công trình thủy lợi có trách nhiệm tổ chức lập phương án ứng phó với ngập lụt xảy ra trên địa bàn.

    - Thực hiện theo quyết định của cơ quan nhà nước có thẩm quyền về thủy lợi.

    - Khi xảy ra ngập lụt việc vận hành phải bảo đảm an toàn cho công trình, đồng thời phải triển khai biện pháp ứng phó khác để giảm thiểu thiệt hại về người và tài sản.

    Trên đây là tư vấn về vận hành công trình thủy lợi khi xảy ra ngập lụt. Để biết thêm thông tin chi tiết bạn nên tham khảo tại Luật Thủy lợi 2017. Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn. 

    Chào thân ái và chúc sức khỏe! 


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn