Việc khai thác, sử dụng thông tin, dữ liệu khí tượng thủy văn phải tuân theo nguyên tắc gì?

Ngày hỏi:28/03/2019

Mọi người hãy giải đáp giúp tôi thắc mắc sau đây: Việc khai thác, sử dụng thông tin, dữ liệu khí tượng thủy văn phải tuân theo nguyên tắc gì? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khí tượng thủy văn là cụm từ chỉ chung khí tượng, thủy văn và hải văn.

      Trong đó:

      + Khí tượng là trạng thái của khí quyển, quá trình diễn biến của các hiện tượng tự nhiên trong khí quyển.

      + Thủy văn là trạng thái, quá trình diễn biến và sự vận động của nước sông, suối, kênh, rạch, hồ.

      + Hải văn là trạng thái, quá trình diễn biến và sự vận động của nước biển.

      Tại Điều 22 Nghị định 38/2016/NĐ-CP hướng dẫn Luật khí tượng thủy văn có quy định về nguyên tắc khai thác, sử dụng thông tin, dữ liệu khí tượng thủy văn như sau:

      - Thông tin, dữ liệu khí tượng thủy văn phải có nguồn gốc rõ ràng, được cơ quan, tổ chức, cá nhân có thẩm quyền cung cấp xác nhận và chịu trách nhiệm về nguồn gốc của thông tin, dữ liệu.

      - Thông tin, dữ liệu khí tượng thủy văn được sử dụng phục vụ thiết kế công trình, chương trình, quy hoạch, dự án phát triển kinh tế - xã hội phải được cập nhật đến năm gần nhất.

      - Thông tin, dữ liệu khí tượng thủy văn phải được sử dụng đúng mục đích.

      - Thông tin, dữ liệu khí tượng thủy văn được khai thác, sử dụng không phải trả phí thì không được sử dụng vào mục đích lợi nhuận.

      Trên đây là nội dung giải đáp về nguyên tắc khai thác, sử dụng thông tin, dữ liệu khí tượng thủy văn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn