Xả nước thải vào công trình thủy lợi có bị xử phạt?

Ngày hỏi:01/08/2019

Ban biên tập xin giải đáp thắc mắc cho tôi vấn đề sau: Cho tôi hỏi theo quy định mới hiện nay thì mức xử phạt đối với hành vi xả nước thải vào công trình thủy lợi như thế nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Xả nước thải vào công trình thủy lợi có bị xử phạt?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Khoản 7 Điều 1 Nghị định 65/2019/NĐ-CP (có hiệu lực ngày 09/09/2019) sửa đổi Điều 19 Nghị định 104/2017/NĐ-CP như sau:

      3. Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với hành vi hoạt động sai nội dung quy định trong mỗi loại giấy phép sau:

      a) Xây dựng công trình mới trong phạm vi bảo vệ công trình thủy lợi;

      b) Xả nước thải vào công trình thủy lợi;

      c) Nổ mìn và các hoạt động gây nổ khác trong phạm vi bảo vệ công trình thủy lợi.

      4. Hình thức xử phạt bổ sung:

      Tước quyền sử dụng giấy phép trong thời hạn từ 01 tháng đến 03 tháng đối với hành vi vi phạm quy định tại khoản 1, khoản 2, khoản 3 Điều này.

      5. Biện pháp khắc phục hậu quả:

      a) Buộc khôi phục lại tình trạng ban đầu đối với hành vi vi phạm quy định tại điểm a, điểm b khoản 1; điểm a, điểm d khoản 2; điểm b, điểm c khoản 3 Điều này;

      b) Buộc tháo dỡ công trình, phần công trình xây dựng không đúng với giấy phép đối với hành vi vi phạm quy định tại điểm b, điểm c khoản 2; điểm a khoản 3 Điều này.”

      Như vậy, đối với hành vi xả nước thải vào công trình thủy lợi thì bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng. Bên cạnh đó còn bị tước quyền sử dụng giấy phép trong thời hạn từ 01 tháng đến 03 tháng đối với hành vi vi phạm. Buộc khác phục lại tình trạng ban đầu.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn