Xây dựng cầu qua sông có đê phải đảm bảo điều kiện như thế nào?

Ngày hỏi:13/07/2020

Pháp luật về phòng chống thiên tai luật đê điều quy định như thế nào về việc xây dựng cầu qua sông có đê?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Xây dựng cầu qua sông có đê phải đảm bảo điều kiện như thế nào?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 4 Điều 2 Luật Phòng, chống thiên tai và Luật Đê điều sửa đổi 2020 (hiệu lực ngày 01/7/2021) quy định:

      - Việc xây dựng cầu qua sông có đê phải bảo đảm thoát lũ

      - Thông thoáng dòng chảy

      - Bảo đảm giao thông đường thủy theo quy định của pháp luật về giao thông đường thủy nội địa

      - Vật liệu phế thải và lán trại trong quá trình thi công không được ảnh hưởng đến dòng chảy và phải được thanh thải sau khi công trình hoàn thành

      -Thủ tướng Chính phủ quy định nội dung bảo đảm thoát lũ, thông thoáng dòng chảy, an toàn đê điều đối với việc xây dựng cầu qua sông có đê.

      Như vậy, việc xây dựng cầu qua sông có đê phải đảm bảo các điều kiện trên.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn