Xử lý chất thải nguy hại theo Luật Bảo vệ môi trường 1993

Ngày hỏi:24/08/2018

Cho tôi hỏi theo Luật Bảo vệ môi trường 1993 thì phân loại, thu gom, lưu giữ trước khi xử lý chất thải nguy hại được quy định như thế nào? Mong được giải đáp giúp. Chân thành cảm ơn!

Quỳnh Châu - An Giang

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Phân loại, thu gom, lưu giữ trước khi xử lý chất thải nguy hại được quy định tại Điều 16 Luật Bảo vệ môi trường 1993, theo đó:

      Tổ chức, cá nhân trong sản xuất, kinh doanh và các hoạt động khác phải thực hiện các biện pháp vệ sinh môi trường, phải có thiết bị kỹ thuật để xử lý chất thải, bảo đảm tiêu chuẩn môi trường, phòng, chống suy thoái môi trường, ô nhiễm môi trường, sự cố môi trường.

      Chính phủ quy định danh mục tiêu chuẩn môi trường, phân cấp ban hành và kiểm tra việc thực hiện các tiêu chuẩn đó.

      Trên đây là tư vấn về phân loại, thu gom, lưu giữ trước khi xử lý chất thải nguy hại theo Luật Bảo vệ môi trường 1993. Để biết thêm thông tin chi tiết bạn hãy tham khảo tại Luật Bảo vệ môi trường 1993. Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

      Chúc sức khỏe và thành công!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn