Xử lý vi phạm pháp luật về đê điều như thế nào?

Ngày hỏi:03/04/2019

Tôi có thắc mắc về vấn đề này mong được Ban tư vấn giải đáp giúp. Cụ thể cho tôi hỏi xử lý vi phạm pháp luật về đê điều được quy định như thế nào? Mong được giải đáp giúp vấn đề trên trong thời gian sớm nhất. Chân thành cảm ơn!

Hoàng Hùng (016***)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Xử lý vi phạm pháp luật về đê điều được quy định tại Điều 10 Nghị định 113/2007/NĐ-CP Hướng dẫn Luật Đê điều như sau:

      - Tổ chức, cá nhân vi phạm pháp luật về đê điều thì tùy theo tính chất, mức độ vi phạm mà bị xử lý kỷ luật, xử lý vi phạm hành chính hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự; nếu gây thiệt hại thì phải bồi thường theo quy định của pháp luật.

      - Việc xử phạt vi phạm hành chính trong quản lý, bảo vệ đê điều Chính phủ có quy định riêng.

      Trên đây là nội dung quy định về việc xử lý vi phạm pháp luật về đê điều. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này, bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 113/2007/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn