Xưởng cơ khí có được đặt gần nhà dân không?

Xưởng cơ khí có được đặt gần nhà dân không?

Ngày hỏi:20/06/2017

Từ tháng 02/2017, có được xây xưởng cơ khí ở gần khu dân cư không? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật, em tên là Hồng Quân, hiện đang sinh sống và làm việc tại Vĩnh Long. Lúc trước em làm thợ cơ khí ở TP. HCM, dạo gần đây em quyết định về nhà và mở một xưởng cơ khí. Vấn đề là xưởng của tôi nằm gần nhiều nhà dân lắm, nhiều gia đình đã đòi kiện vì xưởng của em gây tiếng ồn và ô nhiễm không khí, nhưng nhà em đã che chắn và chỉ làm ban ngày sáng từ 7h đến 11h30, chiều làm từ 2h đến 6h30 thôi ạ. Theo em biết thì em có đọc được luật là xưởng cơ khí không được làm gần dân cư nhưng mà xưởng em chỉ là xưởng tư nhỏ lẻ thì có được không ạ. Mà nếu không làm gần nơi dân cư đông đúc thì làm sao nhà em có khách và tồn tại được. Mong nhận được tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật. Chân thành cảm ơn! (hongquan***@gmail.com)

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Xưởng cơ khí có được đặt gần nhà dân không?
    (ảnh minh họa)
  • Đầu tiên Ban biên tập xin thông tin đến bạn, Mục 2.1 Thông tư 39/2010/TT-BTNMT quy định Quy chuẩn kỹ thuật quốc gia về môi trường thì giới hạn tối đa cho phép về tiếng ồn tại khu vực thông thường (khu chung cư, các nhà ở riêng lẻ nằm cách biệt hoặc liền kề, khách sạn, nhà nghỉ, cơ quan hành chính) là: 70dBA (từ 6h đến 21h) và 55dBA (21h đến 6h). Như vậy, nếu việc kinh doanh xưởng cơ khí của bạn gây ra tiếng ồn vượt quá giới hạn cho phép trên thì có thể bị xử phạt hành chính theo Điều 17 Nghị định 155/2016/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực bảo vệ môi trường, cụ thể:

    - Phạt cảnh cáo đối với hành vi gây tiếng ồn vượt quy chuẩn kỹ thuật về tiếng ồn dưới 02 dBA.

    - Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi gây tiếng ồn vượt quy chuẩn kỹ thuật về tiếng ồn từ 02 dBA đến dưới 05 dBA.

    - Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi gây tiếng ồn vượt quy chuẩn kỹ thuật về tiếng ồn từ 05 dBA đến dưới 10 dBA.

    - Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng đối với hành vi gây tiếng ồn vượt quy chuẩn kỹ thuật về tiếng ồn từ 10 dBA đến dưới 15 dBA.

    - Phạt tiền từ 40.000.000 đồng đến 60.000.000 đồng đối với hành vi gây tiếng ồn vượt quy chuẩn kỹ thuật về tiếng ồn từ 15 dBA đến dưới 20 dBA.

    - Phạt tiền từ 60.000.000 đồng đến 80.000.000 đồng đối với hành vi gây tiếng ồn vượt quy chuẩn kỹ thuật về tiếng ồn từ 20 dBA đến dưới 25 dBA.

    - Phạt tiền từ 80.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng đối với hành vi gây tiếng ồn vượt quy chuẩn kỹ thuật về tiếng ồn từ 25 dBA đến dưới 30 dBA.

    - Phạt tiền từ 100.000.000 đồng đến 120.000.000 đồng đối với hành vi gây tiếng ồn vượt quy chuẩn kỹ thuật về tiếng ồn từ 30 dBA đến dưới 35 dBA.

    - Phạt tiền từ 120.000.000 đồng đến 140.000.000 đồng đối với hành vi gây tiếng ồn vượt quy chuẩn kỹ thuật về tiếng ồn từ 35 dBA đến dưới 40 dBA.

    - Phạt tiền từ 140.000.000 đồng đến 160.000.000 đồng đối với hành vi gây tiếng ồn vượt quy chuẩn kỹ thuật về tiếng ồn trên 40 dBA.

    Ngoài ra, bạn còn có thể chịu thêm hình phạt bổ sung là đình chỉ hoạt động gây ô nhiễm tiếng ồn của cơ sở từ 03 tháng đến 12 tháng đồng thời phải khắc phục hậu quả:

    - Buộc thực hiện biện pháp giảm thiểu tiếng ồn đạt quy chuẩn kỹ thuật trong thời hạn do người có thẩm quyền xử phạt ấn định trong quyết định xử phạt vi phạm hành chính đối với các vi phạm quy định tại Điều này gây ra;

    - Buộc chi trả kinh phí trưng cầu giám định, kiểm định, đo đạc và phân tích mẫu môi trường trong trường hợp có vi phạm về tiếng ồn vượt quy chuẩn kỹ thuật môi trường hoặc gây ô nhiễm tiếng ồn theo định mức, đơn giá hiện hành đối với các vi phạm quy định tại Điều này.

    Như vậy, xưởng của bạn tùy theo mức độ gây tiếng ồn có thể bị áp dụng một trong những hình phạt nêu trên, bạn nên di dời xưởng ra ngoài khu dân cư để tránh những ảnh hưởng không mong muốn.

    Trên đây là nội dung tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về xây xưởng cơ khí ở gần khu dân cư. Bạn nên tham khảo chi tiết Nghị định 155/2016/NĐ-CP để nắm rõ quy định này.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn