Yêu cầu thiết bị kiểm định kỹ thuật an toàn lao động đối với chai chứa LPG

Ngày hỏi:27/07/2017

Yêu cầu thiết bị kiểm định kỹ thuật an toàn lao động đối với chai chứa LPG được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật, tôi là Kim Liên hiện đang sống và làm việc tại Bến Tre. Tôi hiện đang làm cán bộ xã. Vì lý do công việc nên tôi đang tìm hiểu về kiểm định kỹ thuật an toàn lao động. Ban biên tập cho tôi hỏi yêu cầu thiết bị kiểm định kỹ thuật an toàn lao động đối với chai chứa LPG được quy định như thế nào? Vấn đề này được quy định cụ thể tại văn bản nào? Mong Ban biên tập Thư Ký Luật giải đáp giúp tôi. Chân thành cảm ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Yêu cầu thiết bị kiểm định kỹ thuật an toàn lao động đối với chai chứa LPG
      (ảnh minh họa)
    • Yêu cầu thiết bị kiểm định kỹ thuật an toàn lao động đối với chai chứa LPG được quy định tại Điểm b Khoản 2 Điều 4 Thông tư 09/2017/TT-BCT quy định hoạt động kiểm định kỹ thuật an toàn lao động thuộc thẩm quyền quản lý của Bộ Công Thương có hiệu lực ngày 31/08/2017, theo đó:

      Yêu cầu thiết bị, dụng cụ tối thiểu phải có phục vụ hoạt động kiểm định cụ thể như sau:

      - Thiết bị thu hồi LPG còn lại trong chai;

      - Thiết bị đo chiều dày kim loại;

      - Thiết bị kiểm tra chất lượng mối hàn;

      - Dụng cụ kiểm tra kích thước khuyết tật bề mặt kim loại;

      - Thiết bị tháo, lắp van chai;

      - Thiết bị thử bền, thử kín;

      - Thiết bị làm khô vỏ chai;

      - Thiết bị kiểm tra bên trong chai;

      - Thiết bị làm sạch bề mặt;

      - Thiết bị kiểm tra van chai;

      - Cân khối lượng;

      - Thiết bị, dụng cụ đóng số, ký hiệu kiểm định;

      - Thiết bị hút chân không;

      - Thiết bị thử giãn nở thể tích.

      Trên đây là tư vấn về yêu cầu thiết bị kiểm định kỹ thuật an toàn lao động đối với chai chứa LPG. Để biết thêm thông tin chi tiết bạn nên tham khảo tại Thông tư 09/2017/TT-BCT. Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

      Chào thân ái và chúc sức khỏe!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:





    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn