Yêu cầu về lắp đặt máy, thiết bị đo từ tại máy bay thăm dò khoáng sản

Ngày hỏi:14/03/2019

Xin chào tôi đang làm việc tại đơn vị thuộc Bộ Tài nguyên và Môi trường, tôi đang tìm hiểu các quy định về kỹ thuật công tác bay đo từ trong điều tra địa chất khoáng sản. Anh chị cho tôi hỏi Yêu cầu về lắp đặt máy, thiết bị đo từ tại máy bay thăm dò khoáng sản như thế nào? Xin giải đáp giúp tôi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 16 Thông tư 28/2018/TT-BTNMT, Yêu cầu về lắp đặt máy, thiết bị đo từ tại máy bay thăm dò khoáng sản như sau:

      1. Việc lắp đặt máy, thiết bị đo từ tại máy bay phải thực hiện theo quy định tại khoản 1, Khoản 2 Điều 8 Thông tư này. Cụ thể như sau:

      - Việc lắp đặt máy đo từ, trọng lực và các thiết bị khác có liên quan thực hiện theo quy định kỹ thuật và thiết kế của đơn vị cung cấp máy bay.

      - Công tác lắp đặt máy, thiết bị bảo đảm kết nối toàn bộ hệ thống máy và thiết bị liên quan (hệ thống thu thập số liệu, hệ thống dẫn đường định vị GPS, hệ thống thiết bị đo độ cao); vận hành kiểm tra bảo đảm toàn bộ hệ thống máy và thiết bị hoạt động bình thường.

      2. Đối với đầu thu máy đo từ phải lắp đặt theo thiết kế phù hợp với loại máy bay được sử dụng tại một trong các vị trí sau:

      - Tại vị trí giá (cần) kéo dài về phần đuôi (hoặc đầu) máy bay;

      - Tại vị trí đầu ngoài cùng của cánh máy bay;

      - Thả bằng cáp xuống phía dưới thân máy bay.

      Trên đây là quy định về yêu cầu về lắp đặt máy, thiết bị đo từ tại máy bay thăm dò khoáng sản.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn