Các cơ sở kinh doanh bị yêu cầu tạm dừng hoạt động vì Covid-19 nhưng không thực hiện thì bị phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:25/03/2020

Cho tôi hỏi, UBND Thành phố Hồ Chí Minh vừa ban hành công văn về việc tạm dừng một số hoạt động trên địa bản thành phố gồm các khu vui chơi, nhà hàng, cơ sở làm đẹp, hớt tóc từ 18h ngày 24/3/2020 đến hết 31/3/2020 để ngăn ngừa dịch bệnh Covid-19. Tuy nhiên một số cửa hàng vẫn không thực hiện theo chỉ đạo đó thì có bị xử phạt hay không? Nếu có sẽ bị phạt bao nhiêu?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Các cơ sở kinh doanh bị yêu cầu tạm dừng hoạt động vì Covid-19 nhưng không thực hiện thì bị phạt bao nhiêu?
      (ảnh minh họa)
    • Điểm a Khoản 4 Điều 11 Nghị định 176/2013/NĐ-CP có quy định như sau:

      - Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây. Trong đó có hành vi:

      + Không thực hiện quyết định áp dụng biện pháp tạm đình chỉ hoạt động của cơ sở dịch vụ ăn uống công cộng có nguy cơ làm lây truyền bệnh dịch tại vùng có dịch.

      => Như vậy, nếu các cửa hàng, các cơ sở kinh doanh không thực hiện việc tạm dừng hoạt động vì Covid-19 theo chỉ đạo sẽ bị xử phạt từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng.

      Trên đây là giải đáp của chúng tôi về câu hỏi của bạn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:


    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT