Đã nghỉ hưu thì có được mua đất trồng lúa không?

Ngày hỏi:09/04/2021

Tôi đã nghỉ và hưởng lương hưu hàng tháng được mấy năm rồi. Kế nhà tôi có người dự định bán mấy công đất trồng lúa. Tôi tính mua lại và cho người khác thuê theo năm. Cho hỏi tôi có mua được không? Nghe nói không được vì tôi không trồng lúa.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khoản 3 Điều 193 Luật Đất đai 2013 có quy định:

      Hộ gia đình, cá nhân không trực tiếp sản xuất nông nghiệp không được nhận chuyển nhượng, nhận tặng cho quyền sử dụng đất trồng lúa.

      Điểm b Khoản 2 Điều 3 Thông tư 33/2017/TT-BTNMT cũng quy định các căn cứ để xác định cá nhân trực tiếp sản xuất nông nghiệp:

      Không thuộc đối tượng được hưởng lương thường xuyên; đối tượng đã nghỉ hưu, nghỉ mất sức lao động, thôi việc được hưởng trợ cấp xã hội;

      ...

      Như vậy, nếu bạn có mong muốn mua để cho thuê lại mà không trực tiếp thực hiện việc trồng lúa mà cho thuê lại thì không đáp ứng điều kiện để mua đất trồng lúa bạn nhé.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn