Đội mũ bảo hiểm không cài quai khi chạy xe máy bị phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:07/01/2020

Tôi được biết, khi điều khiển xe máy thì người điều khiển và người ngồi trên xe phải đội mũ bảo hiểm theo đúng quy định. Vậy trường hợp đội mũ mà không cài quai thì sẽ bị xử phạt thế nào? 

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Tại Điểm i Khoản 2 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP, có quy định:

    Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 300.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây: Trong đó có.

    Không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách khi điều khiển xe tham gia giao thông trên đường bộ;

    Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

Có thể bạn quan tâm:




CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn