Không đổi qua bằng lái PET có bị xử phạt không?

Ngày hỏi:09/07/2021

Liên quan đến quy định về giao thông. Cho hỏi: Công dân sử dụng bằng lái có bắt buộc phải đổi qua bằng lái xe thường qua PET không? Mong nhận hồi đáp.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Khoản 1 Điều 37 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT, có quy định:

      Việc đổi giấy phép lái xe bằng giấy bìa sang giấy phép lái xe bằng vật liệu PET được khuyến khích thực hiện trước ngày 31/12/2020.

      => Như vậy, việc đổi giấy phép lái xe thường qua PET là khuyến khích thực hiện trước năm 2020. Nhưng tại Nghị định 100/2019/NĐ-CP (có hiệu lực từ ngày 1/1/2020 thì vẫn chưa có quy định về việc xử phạt đối với hành vi sử dụng giấy phép lái xe giấy.

      Vậy nên việc đổi bằng lái xe giấy qua PET là khuyến khích chứ không bắt buộc.

      Bạn có thể tham khảo thêm: Thủ tục đổi bằng lái xe sang thẻ PET

      Trân trọng.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn