Người làm chứng khai không đúng sự thật có bị phạt tù?

Ngày hỏi:13/12/2021

Tôi là Thắm ở Vĩnh Long, tôi muốn hỏi là vừa qua tôi được yêu cầu làm nhân chứng cho một vụ án hình sự của chị Thu hàng xóm. Tuy nhiên, lúc lên Tòa tôi đã khai không đúng với sự thật. Tôi muốn hỏi là tôi sẽ bị phạt tù không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điều 382 Bộ luật Hình sự 2015 sửa đổi bổ sung 2017 quy định về tội cung cấp tài liệu sai sự thật hoặc khai báo gian dối như sau:

      - Người làm chứng, người giám định, người định giá tài sản, người phiên dịch, người dịch thuật, người bào chữa nào mà kết luận, dịch, khai gian dối hoặc cung cấp những tài liệu mà mình biết rõ là sai sự thật, thì bị phạt cảnh cáo, phạt cải tạo không giam giữ đến 01 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 01 năm.

      - Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 03 năm:

      + Có tổ chức;

      + Dẫn đến việc giải quyết vụ án, vụ việc bị sai lệch.

      - Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

      + Phạm tội 02 lần trở lên;

      + Dẫn đến việc kết án oan người vô tội hoặc bỏ lọt tội phạm hoặc người phạm tội.

      - Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.

      Như vậy, đối chiếu với trường hợp của bạn, thì việc khai sai sự thật sẽ có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự tùy vào mức độ sai lệch trong việc khai sai thật của bạn mà mức án nặng nhất có thể lên đến 07 năm tù. Bên cạnh đó, còn áp dụng mức phạt bổ sung là cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn