Thai 4 tuần đóng BHXH thì có được hưởng thai sản?

Ngày hỏi:25/12/2018

Chào anh/chị! Tôi hiện tại đã có bầu 4 tuần rồi, thời gian dự tính sinh tháng 8/2019. Bây giờ tôi đóng BHXH thì có được hưởng chế độ sinh sản không, nghe nói là phải đủ 6 tháng?

Xin cảm ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định:

      1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

      a) Lao động nữ mang thai;

      b) Lao động nữ sinh con;

      c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;

      d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;

      đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;

      e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

      2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

      ...

      Như vậy, trường hợp lao động nữ sinh con muốn hưởng thai sản thì phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con. Do đó, trường hợp bạn nếu đóng BHXH đủ 6 tháng trong khoảng thời gian 12 tháng trước sinh thì có thể hưởng thai sản.

      Ví dụ: Bạn dự sinh 8/2019 thì trong khoảng thời gian từ tháng 8/2018 đến hết tháng 7/2019 nếu có đủ 6 tháng đóng BHXH (có thể không liên tục) thì bạn đủ điều kiện hưởng thai sản.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:


    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT