Tranh chấp giữa người lao động thuê lại với người sử dụng lao động thuê lại không cần phải hòa giải?

Ngày hỏi:20/09/2021

Cho hỏi, tranh chấp lao động giữa người lao động thuê lại với người sử dụng lao động thuê lại không cần phải hòa giải trước khi khởi kiện có đúng không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điểm e Khoản 1 Điều 188 Bộ luật Lao động 2019 có quy định:

      Tranh chấp lao động cá nhân phải được giải quyết thông qua thủ tục hòa giải của hòa giải viên lao động trước khi yêu cầu Hội đồng trọng tài lao động hoặc Tòa án giải quyết, trừ các tranh chấp lao động sau đây không bắt buộc phải qua thủ tục hòa giải:

      ...

      Giữa người lao động thuê lại với người sử dụng lao động thuê lại.

      Như vậy, về nguyên tắc thì tranh chấp lao động cá nhân phải được giải quyết thông qua thủ tục hòa giải của hòa giải viên lao động trước khi yêu cầu Tòa án giải quyết (khởi kiện ra Tòa), tuy nhiên đối với tranh chấp lao động giữa người lao động thuê lại với người sử dụng lao động thuê lại thì không bắt buộc phải qua thủ tục hòa giải (có thể tiến hành hòa giải hoặc không).

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:


    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT