Trúng thưởng 01 chiếc xe máy thì phải nộp thuế bao nhiêu?

Ngày hỏi:07/12/2018

Vào dịp cuối năm nhiều nơi tổ chức khuyến mại để kích thích nhu cầu của người mua. Anh trai vừa mới mua chiếc xe RSX và có tham gia quay số trúng thưởng tại chương trình của cửa hàng xe máy, rất may mắn là anh trai tôi trúng một chiếc xe máy RSX nữa. Anh chị cho tôi hỏi trong trường hợp này anh trai tôi phải nộp thuế bao nhiêu ạ? Mong anh chị giải đáp giúp tôi, cảm ơn anh chị rất nhiều.

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Tại Khoản 1 Điều 15 Thông tư 111/2013/TT-BTC quy định:

    "1. Thu nhập tính thuế

    Thu nhập tính thuế từ trúng thưởng là phần giá trị giải thưởng vượt trên 10 triệu đồng mà người nộp thuế nhận được theo từng lần trúng thưởng không phụ thuộc vào số lần nhận tiền thưởng.
    ...
    b) Đối với trúng thưởng khuyến mại bằng hiện vật là giá trị của sản phẩm khuyến mại vượt trên 10 triệu đồng được quy đổi thành tiền theo giá thị trường tại thời điểm nhận thưởng chưa trừ bất cứ một khoản chi phí nào."

    Theo như bạn trình bày là anh bạn mua chiếc xe RSX và quay trúng thưởng 1 chiếc RSX. Như vậy, trường hợp này anh bạn cần nộp thuế thu nhập cá nhân cho phần giải thưởng vượt trên 10 triệu đồng.

    Trong trường hợp này chiếc xe máy phải quy đổi thành tiền theo giá thị trường tại thời điểm nhận thưởng.

    Thuế suất thuế thu nhập cá nhân đối với thu nhập từ trúng thưởng áp dụng theo Biểu thuế toàn phần với thuế suất là 10%.

    Cách tính thuế:

    Thuế TNCN phải nộp = (giá trị giải thưởng - 10 triệu đồng) x thuế suất 10%

    Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi đối với yêu cầu hỗ trợ của bạn.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc

Có thể bạn quan tâm:


CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
TỪ KHÓA NỔI BẬT