03 đối tượng được miễn phí sử dụng vắc xin, sản phẩm y tế bắt buộc

Ngày hỏi:18/12/2018

Ban biên tập hãy giúp tôi giải đáp các thắc mắc sau đây: Ai được miễn phí sử dụng vắc xin, sản phẩm y tế bắt buộc? Có văn bản pháp luật nào nói đến vấn đề này hay không? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Khoản 4 Điều 29 Luật Phòng, chống bệnh truyền nhiễm 2007 có quy định về những đối tượng được miễn phí sử dụng vắc xin, sản phẩm y tế bắt buộc bao gồm:

      - Người có nguy cơ mắc bệnh truyền nhiễm tại vùng có dịch;

      - Người được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cử đến vùng có dịch;

      - Trẻ em, phụ nữ có thai phải sử dụng vắc xin, sinh phẩm y tế bắt buộc đối với các bệnh truyền nhiễm thuộc Chương trình tiêm chủng mở rộng.

      Trên đây là nội dung trả lời về những đối tượng được miễn phí sử dụng vắc xin, sản phẩm y tế bắt buộc. Bạn có thể tìm hiểu thêm thông tin về vấn đề này tại Luật Phòng, chống bệnh truyền nhiễm 2007.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn