50 tuổi có được làm nhân viên đại lý thu BHYT không?

Ngày hỏi:02/04/2021

Cho tôi hỏi, tôi năm nay 50 tuổi, ở Nhà Bè - TP.HCM thì có còn đủ tuổi làm nhân viên đại lý thu BHYT hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • 50 tuổi có được làm nhân viên đại lý thu BHYT không?
      (ảnh minh họa)
    • Khoản 1 Điều 6 Quy định hoạt động đại lý thu bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế ban hành kèm theo Quyết định 1599/QĐ-BHXH năm 2016 có quy định như sau:

      Điều 6. Điều kiện làm nhân viên Đại lý thu

      1. Là công dân Việt Nam thường trú tại Việt Nam từ đủ 18 tuổi đến không quá 70 tuổi đối với nam, đến không quá 65 tuổi đối với nữ và đang tham gia BHYT hoặc BHXH.

      2. Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ, hiểu biết chính sách, pháp luật BHXH, BHYT; không vi phạm pháp luật.

      => Theo quy định này và thông tin cung cấp, anh/chị hiện tại 50 tuổi thì đảm bảo độ tuổi để được làm nhân viên Đại lý thu BHYT. Ngoài ra, anh/chị còn phải đảm bảo các điều kiện còn lại theo quy định nêu trên.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn