Áp dụng bộ tiêu chuẩn quản lý chất lượng bệnh viện

Ngày hỏi:23/11/2017

Áp dụng bộ tiêu chuẩn quản lý chất lượng bệnh viện được quy định như thế nào? Xin chào Ban Biên tập. Tôi là Hà Anh, sống tại Bảo Lộc. Tôi đang có nhu cầu tìm hiểu các vấn đề liên quan đến quản lý chất lượng chất lượng bệnh viện, cụ thể là việc áp dụng bộ tiêu chuẩn quản lý chất lượng bệnh viện. Nhờ ban biên tập giải đáp giúp tôi: Áp dụng bộ tiêu chuẩn quản lý chất lượng bệnh viện được quy định như thế nào? Văn bản nào quy định vấn đề này? Mong nhận được câu trả lời từ Ban biên tập. Tôi xin cảm ơn. 

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Theo quy định tại Điều 8 Thông tư 19/2013/TT-BYT hướng dẫn thực hiện quản lý chất lượng dịch vụ khám, chữa bệnh tại bệnh viện do Bộ trưởng Bộ Y tế ban hành thì nội dung này được quy định như sau:      

    1. Bệnh viện căn cứ vào các bộ tiêu chí, tiêu chuẩn quản lý chất lượng do Bộ Y tế ban hành hoặc thừa nhận để lựa chọn bộ tiêu chí, tiêu chuẩn phù hợp và triển khai áp dụng tại bệnh viện.

    2. Quy trình triển khai áp dụng bộ tiêu chí, tiêu chuẩn quản lý chất lượng được thực hiện theo hướng dẫn của cơ quan ban hành bộ tiêu chí, tiêu chuẩn đó hoặc tổ chức chứng nhận chất lượng.

    3. Sau khi bệnh viện được cấp giấy chứng nhận chất lượng cần tiếp tục duy trì và cải tiến chất lượng. 

    Trên đây là nội dung tư vấn về áp dụng bộ tiêu chuẩn quản lý chất lượng bệnh viện. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này vui lòng tham khảo thêm tại Thông tư 19/2013/TT-BYT.

    Trân trọng!           


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn