Bác sĩ bệnh viện nhà nước có được đăng kí là người lãnh đạo bệnh viện tư không?

Ngày hỏi:29/06/2020

Hiện tôi đang là bác sĩ khoa sản tại bệnh viện của Nhà nước. Tôi có thắc mắc rằng: Hiện tại, tôi có thể đăng kí là người đứng đầu của bệnh viện tư hoạt động chuyên về khoa sản hay không? Mong nhận được phản hồi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 5 Điều 12 Nghị định 109/2016/NĐ-CP có quy định về nguyên tắc đăng kí hành nghề như sau:

      Người hành nghề tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh của Nhà nước không được đăng ký làm người đứng đầu của bệnh viện tư nhân hoặc cơ sở khám bệnh, chữa bệnh được thành lập và hoạt động theo Luật doanh nghiệp, Luật hợp tác xã, trừ trường hợp được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cử tham gia quản lý, điều hành tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có phần vốn của Nhà nước.

      Như vậy, hiện tại bạn đang là bác sĩ tại bệnh viện của Nhà nước nên không được đăng ký làm người đứng đầu của bệnh viện tư nhân chuyên về khoa sản được.

      Ban biên tập phản hồi thông tin.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn