Bàn chân bẹt có đủ điều kiện đi nghĩa vụ quân sự không?

Ngày hỏi:02/12/2020

Cho em hỏi bàn chân em bị bẹt, đi lại bình thường, không bị đau nhức gì cả thì có đủ điều kiện được đi Nghĩa vụ quân sự không ạ? Em xin chân thành cảm ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Bàn chân bẹt có đủ điều kiện đi nghĩa vụ quân sự không?
      (ảnh minh họa)
    • Khoản 4 Điều 9 Thông tư liên tịch 16/2016/TTLT-BYT-BQP quy định về chỉ tiêu phân loại sức khỏe nghĩa vụ quân sự như sau:

      - Loại 1: 8 chỉ tiêu đều đạt điểm 1;

      - Loại 2: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 2;

      - Loại 3: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 3;

      - .....

      Căn cứ theo Phụ lục 1 Phân loại sức khỏe theo thể lực và bệnh tật ban hành kèm theo Thông tư liên tịch 16/2016/TTLT-BYT-BQP thì:

      Bàn chân bẹt:

      - Đi lại không gây đau nhói: Điểm 2;

      - Đi lại đau nhói, ảnh hưởng mang vác, chạy nhảy: Điểm 4.

      Mà theo Điểm a Khoản 3 Điều 4 Thông tư 148/2018/TT-BQP thì chỉ tuyển chọn những công dân có sức khỏe loại 1, 2, 3 tham gia nghĩa vụ quân sự.

      Như vậy, chưa xét đến các tiêu chuẩn về sức khỏe khác, bạn bị bàn chân bẹt, đi lại bình thường, không đau nhức thì chấm điểm 2, xếp sức khỏe loại 2, vẫn đủ điều kiện tham gia nghĩa vụ quân sự.
      Trân trọng!

    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn