Bán thuốc gây nghiện, thuốc hướng thần vượt quá mức quy định sẽ bị phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:23/09/2019

Một cơ sở bán lẻ thuốc gây nghiện, thuốc hướng tâm thần. Hàm lượng tối đa cho phép 10mg. Nhưng nếu thuốc vượt quá mức quy định sẽ bị xử lý như thế nào? (theo thông tư 19/2014/ TT-BYT). Em rất mong sớm nhận được câu trả lời, em cảm ơn nhiều ạ.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Lưu ý: Hiện nay Thông tư 19/2014/TT-BYT đã hết hiệu lực và được thay thế bởi Thông tư 20/2017/TT-BYT

      Về vấn đề này anh chị tham khảo Điều 45 Nghị định 176/2013/NĐ-CP:

      Điều 45. Vi phạm quy định về thuốc gây nghiện, thuốc hướng tâm thần và tiền chất dùng làm thuốc

      1. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi kê đơn, cấp phát, sử dụng thuốc gây nghiện, thuốc hướng tâm thần và tiền chất dùng làm thuốc không đúng quy định của pháp luật.

      ...

      3. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với cơ sở bán lẻ hoặc phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng đối với cơ sở bán buôn thực hiện hành vi bán thuốc gây nghiện, thuốc hướng tâm thần và tiền chất dùng làm thuốc không đúng đối tượng sử dụng hoặc cơ sở không có giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh thuốc gây nghiện, thuốc hướng tâm thần và tiền chất dùng làm thuốc theo quy định của pháp luật.

      Như vậy, Nghị định 176/2013/NĐ-CP không quy định mức phạt đối với cơ sở bán lẻ bán thuốc gây nghiện, thuốc hướng thần vượt quá liều lượng cho phép.

      Trường hợp bán thuốc gây nghiện, thuốc hướng tâm thần không đúng đối tượng sử dụng hoặc cơ sở không có giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh thì cơ sở bán lẻ bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn