Bán vắc xin thuộc chương trình tiêm chủng mở rộng bị xử phạt như thế nào?

Ngày hỏi:22/11/2018

Chào anh chị, theo tôi được biết vắc xin thuộc đợt tiêm chủng mở rộng thì được tiêm chung miễn phí cho các đối tượng thuộc diện tiêm phòng. Tuy nhiên vẫn có một bộ phận lợi dụng việc này để bán văc xin nhằm thu lợi bất chính. Anh chị cho tôi hỏi hành vi bán vắc xin thuộc chương trình tiêm chủng mở rộng thì bị xử phạt như thế nào? Mong anh chị giải đáp tôi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 4 Điều 8 Nghị định 176/2013/NĐ-CP quy định:

      4. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

      a) Sử dụng vắc xin, sinh phẩm y tế tại cơ sở không đủ điều kiện theo quy định của pháp luật;

      b) Không thực hiện đúng quy trình tiêm chủng an toàn theo quy định của pháp luật;

      c) Bán vắc xin, sinh phẩm y tế thuộc chương trình tiêm chủng mở rộng.
      ...
      6. Hình thức xử phạt bổ sung:

      Tước quyền sử dụng chứng chỉ hành nghề trong thời hạn từ 01 tháng đến 03 tháng đối với hành vi quy định tại Điểm c Khoản 4 và Khoản 5 Điều này.

      7. Biện pháp khắc phục hậu quả:

      a) Buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi quy định tại Điểm c Khoản 4 Điều này;

      Như vậy, đối với hành vi bán vắc xin trong đợt tiêm chủng mở rộng thì bị xử phạt từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng. Bên cạnh đó còn bị tước chứng chỉ hành nghề trong thời hạn từ 01 tháng đến 03 tháng và buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được khi bán vắc xin.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn