Bằng đại học dược ở nước ngoài có dùng để cấp chứng chỉ hành nghề dược được không?

Ngày hỏi:20/06/2020

Cho em hỏi, em có bằng đại học Dược do Trung Quốc cấp năm 2014, thì có cần làm hợp pháp hoá lãnh sự văn bằng này không ạ? Hiện em muốn làm chứng chỉ hành nghề mà không biết có phải làm hợp pháp hoá không? Em xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Bằng đại học dược ở nước ngoài có dùng để cấp chứng chỉ hành nghề dược được không?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Điều 13 Luật Dược 2016 quy định điều kiện cấp Chứng chỉ hành nghề dược

      Có văn bằng, chứng chỉ, giấy chứng nhận chuyên môn (sau đây gọi chung là văn bằng chuyên môn) được cấp hoặc công nhận tại Việt Nam phù hợp với vị trí công việc và cơ sở kinh doanh dược.

      ...

      Như vậy đối với bằng đại học Dược ở nước ngoài thì phải được công nhận tại Việt Nam thì mới nằm trong điều kiện được cấp chứng chỉ hành nghề dược. Ngoài ra bạn còn phải đáp ứng các điều kiện được quy định tại Điều này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Chứng chỉ hành nghề dược
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn