Bệnh viện tuyến huyện có bắt buộc phải có xe cứu thương không?

Ngày hỏi:07/04/2021

Cho hỏi: Theo quy định của pháp luật thì bệnh viện tuyến huyện có bắt buộc phải có xe cứu thương không? Mong sớm nhận hồi đáp.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Khoản 1 Điều 4 Thông tư 7/2020/TT-BYT hướng dẫn về tiêu chuẩn, định mức sử dụng xe ô tô chuyên dùng trong lĩnh vực y tế do Bộ Y tế ban hành, có quy định:

      Tiêu chuẩn, định mức xe ô tô cứu thương:

      a) Đối với cơ quan, đơn vị có chức năng khám, chữa bệnh.

      - Dưới 50 giường bệnh được định mức 01 xe.

      - Từ 50 giường bệnh đến dưới 100 giường bệnh được định mức 02 xe.

      - Từ 100 giường bệnh đến dưới 200 giường bệnh được định mức 03 xe.

      - Từ 200 giường bệnh đến dưới 300 giường bệnh được định mức 04 xe.

      - Từ 300 giường bệnh trở lên, nếu tăng thêm 150 giường bệnh thì định mức được thêm 01 xe.

      => Như vậy, định mức về tiêu chuẩn xe cứu thương áp dụng đối với những cơ sở khám chữa bệnh được tùy thuộc vào số lượng giường bệnh. Nên bệnh viện tuyến huyện bắt buộc phải có xe cứu thương hay không tùy thuộc vào số giường bệnh của bệnh viện đó.

      Trân trọng.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn