Bị bệnh tim bẩm sinh có thể tham gia nghĩa vụ quân sự không?

Ngày hỏi:10/11/2020

Cháu tôi năm nay 16 tuổi, bị bệnh tim bẩm sinh, năm 10 tuổi đã phẫu thuật. Hiện nay sức khỏe của cháu cũng khá tốt. Xin hỏi trường hợp của cháu tôi sau này có phải đi Nghĩa vụ quân sự hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Bị bệnh tim bẩm sinh có thể tham gia nghĩa vụ quân sự không?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Phụ lục 1 Phân loại sức khỏe theo thể lực và bệnh tật (Ban hành kèm theo Thông tư liên tịch 16/2016/TTLT-BYT-BQP), có quy định:

      TT

      Bệnh tật

      Điểm

      101

      - Bệnh tim bẩm sinh:

      + Chưa gây rối loạn huyết động đáng kể

      5

      + Có rối loạn về huyết động

      6

      + Đã được can thiệp hoặc phẫu thuật trước 16 tuổi

      4

      Theo quy định tại Khoản 4 Điều 9 Thông tư liên tịch 16/2016/TTLT-BYT-BQP thì căn cứ vào số điểm chấm cho 8 chỉ tiêu ghi trong phiếu sức khỏe nghĩa vụ quân sự để phân loại sức khỏe của công dân tham gia khám sức khỏe nghĩa vụ quân sự, cụ thể như sau:

      - Loại 1: 8 chỉ tiêu đều đạt điểm 1;

      - Loại 2: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 2;

      - Loại 3: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 3;

      - Loại 4: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 4;

      - Loại 5: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 5;

      - Loại 6: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 6.

      Như vậy các tật bệnh tim bẩm sinh nêu trên sẽ có sức khỏe từ loại 4 đến loại 6 tùy trường hợp.

      Và Điểm a Khoản 3 Điều 4 Thông tư 148/2018/TT-BQP có quy định về tiêu chuẩn sức khỏe để tuyển quân như sau:

      Tuyển chọn những công dân có sức khỏe loại 1, 2, 3 theo quy định tại Thông tư liên tịch 16/2016/TTLT-BYT-BQP ngày 30 tháng 6 năm 2016 của Bộ trưởng Bộ Y tế - Bộ trưởng Bộ Quốc phòng quy định việc khám sức khỏe thực hiện nghĩa vụ quân sự.

      Như vậy, từ các quy định trên thì người bị bệnh tim bẩm sinh dù thuộc trường hợp nào đi nữa thì cũng không đủ điều kiện về sức khỏe để được tuyển chọn tham gia nghĩa vụ quân sự. Cho nên trường hợp của cháu bạn sau này cũng sẽ không được tuyển chọn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn