Bị cận 0.5 độ, viễn thị 0.5 độ có được đi nghĩa vụ quân sự không?

Ngày hỏi:01/09/2020

Anh chị cho em hỏi: Em bị cận 1 mắt 0.5 độ. Và 1  mắt bị viễn thị 0.5 độ. Vậy thì em có trúng tuyển Nghĩa vụ quân sự hay không? Em cảm ơn anh chị!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Bị cận 0.5 độ, viễn thị 0.5 độ có được đi nghĩa vụ quân sự không?
      (ảnh minh họa)
    • Mục 1 phần II Phụ lục 1 phân loại sức khỏe theo thể lực và bệnh tật phụ lục ban hành kèm theo Thông tư liên tịch 16/2016/TTLT-BYT-BQP của Bộ trưởng Bộ Y tế -Bộ trưởng Bộ Quốc phòng Quy định việc Khám sức khỏe thực hiện nghĩa vụ quân sự quy định các bệnh về mắt như sau:

      Cận thị:

      - Cận thị dưới -1,5 D

      2

      - Cận thị từ - 1,5 D đến dưới - 3 D

      3

      - Cận thị từ - 3 D đến dưới - 4 D

      4

      - Cận thị từ - 4 D đến dưới - 5 D

      5

      - Cận thị từ - 5 D trở lên

      6

      - Cận thị đã phẫu thuật trên 1 năm kết quả tốt

      Dựa vào thị lực không kính tăng lên 1 điểm


      Bên cạnh đó, Điểm c Khoản 3 Điều 4 Thông tư 148/2018/TT-BQP quy định về tiêu chuẩn tuyển quân như sau:

      “3. Tiêu chuẩn sức khỏe:

      c) Không gọi nhập ngũ vào Quân đội những công dân có sức khỏe loại 3 tật khúc xạ về mắt (cận thị 1,5 diop trở lên, viễn thị các mức độ); nghiện ma túy, nhiễm HlV, AIDS.”

      Như vậy, bạn hiện tại đang bị cận 0,5 độ nên thuộc loại sức khỏe loại 2. Tuy nhiên, bạn bị viễn thị 0,5 độ nên bạn thuộc trường hợp không bị gọi nhập ngũ vào quân đội. Bạn vẫn có nghĩa vụ phải tham gia khám tuyển nghĩa vụ quân sự khi có yêu cầu.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn