Bị đánh tổn hại 33% được bồi thường bao nhiêu?

Ngày hỏi:03/04/2012

Tôi tên Tiến. Ngày 14-2 tôi và bạn tôi đi trên 2 chiếc KIA Morning và TucSon. khi đi ngang qua quán trà đá ven đường thì bạn tôi có nhìn vào đó và bị 2 người ở đó chửi. Tôi và bạn tôi dừng lại thì bị 1 nhóm thanh niên lao vào đánh. Tôi lao vào can thì bị 1 người cầm ghế nhựa đánh vào mặt tôi (gây thương tích 33%) và các đói tượng còn lại dùng gậy và gạch đá nhặt được ở bên đường đập phá xe của tôi và bạn tôi. Vậy xin các luật sư cho tôi biết các đối tương trên sẽ bị xử lí như thế nào là hợp lí nhất? Và vết thương của tôi 1 năm sau mới có thể làm thẩm mỹ đc ( vết thương ỏ vùng mặt) thì tôi có được đền bù tiền thẩm mỹ không? Và tổn hại 33% sức khỏe thì tôi đươc đền bù bao nhiêu ?

    Nội dung này được Luật sư Đỗ Viết Hải tư vấn như sau:

    • Căn cứ theo quy định tại Điều 104 và Điều 143 BLHS năm 1999 được sửa đổi bổ sung năm 2009, thì các đối tượng đánh bạn và đập phá xe ô tô của bạn có thể phạm vào các tội:

      Điều 104. Tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác

      Người nào cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 11% đến 30% hoặc dưới 11% nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm:

      a) Dùng hung khí nguy hiểm hoặc dùng thủ đoạn gây nguy hại cho nhiều người;
      b) Gây cố tật nhẹ cho nạn nhân;
      c) Phạm tội nhiều lần đối với cùng một người hoặc đối với nhiều người;
      d) Đối với trẻ em, phụ nữ đang có thai, người già yếu, ốm đau hoặc người khác không có khả năng tự vệ;
      đ) Đối với ông, bà, cha, mẹ, người nuôi dưỡng, thầy giáo, cô giáo của mình;
      e) Có tổ chức;
      g) Trong thời gian đang bị tạm giữ, tạm giam hoặc đang bị áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở giáo dục;
      h) Thuê gây thương tích hoặc gây thương tích thuê;
      i) Có tính chất côn đồ hoặc tái phạm nguy hiểm;
      k) Để cản trở người thi hành công vụ hoặc vì lý do công vụ của nạn nhân.

      Phạm tội gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60% hoặc từ 11% đến 30% nhưng thuộc một trong các trường hợp quy định tại các điểm từ điểm a đến điểm k khoản 1 Điều này, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm.
      Phạm tội gây thương tích, gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 61% trở lên hoặc dẫn đến chết người, hoặc từ 31% đến 60% nhưng thuộc một trong các trường hợp quy định tại các điểm từ điểm a đến điểm k khoản 1 Điều này, thì bị phạt tù từ năm năm đến mười lăm năm.
      Phạm tội dẫn đến chết nhiều người hoặc trong trường hợp đặc biệt nghiêm trọng khác, thì bị phạt tù từ mười năm đến hai mươi năm hoặc tù chung thân

      Điều 143. Tội hủy hoại hoặc cố ý làm hư hỏng tài sản

      Người nào hủy hoại hoặc cố ý làm hư hỏng tài sản của người khác gây thiệt hại từ hai triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới hai triệu đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi này hoặc đã bị kết án về tội này, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.
      Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:

      a) Có tổ chức;
      b) Dùng chất nổ, chất cháy hoặc thủ đoạn nguy hiểm khác;
      c) Gây hậu quả nghiêm trọng;
      d) Để che giấu tội phạm khác;
      đ) Vì lý do công vụ của người bị hại;
      e) Tái phạm nguy hiểm.
      g) Gây thiệt hại cho tài sản có giá trị từ năm mươi triệu đồng đến dưới hai trăm triệu đồng.

      Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

      a) Gây thiệt hại cho tài sản có giá trị từ hai trăm triệu đồng đến dưới năm trăm triệu đồng;
      b) Gây hậu quả rất nghiêm trọng.

      Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm hoặc tù chung thân:

      a) Gây thiệt hại cho tài sản có giá trị từ năm trăm triệu đồng trở lên;
      b) Gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng.

      Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ mười triệu đồng đến một trăm triệu đồng, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm.

      Tất nhiên bạn được đền bù tiền thẩm mỹ, lúc đó bạn có thể khởi kiện 1 vụ việc dân sự riêng. Mức bồi thường đối với thương tích 33% của bạn sẽ được 2 bên thương lượng và thỏa thuận, nếu không thỏa thuận được sẽ giải quyết theo quy định của pháp luật.
      Tốt nhất bạn nên liên hệ trực tiếp với Văn phòng tôi theo địa chỉ bên dưới để luật sư có thể tư vấn cụ thể cũng như giúp bạn bảo vệ quyền và lợi ích chính đáng trong vụ việc này.


    Nguồn:

    Theo Dân Luật
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn