Bị thai ngoài tử cung có được chuyển từ bệnh viện quận 4 đến bệnh viện Hùng Vương không?

Ngày hỏi:29/04/2021

Em bị thai ngoài tử cung, bảo hiểm y tế ở quận 4 thì em có thể xin chuyển viện đến bệnh viện Hùng Vương được không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Bị thai ngoài tử cung có được chuyển từ bệnh viện quận 4 đến bệnh viện Hùng Vương không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Khoản 1 Điều 5 Thông tư 14/2014/TT-BYT thì cơ sở khám bệnh, chữa bệnh chuyển người bệnh từ tuyến dưới lên tuyến trên khi đáp ứng các điều kiện sau đây:

      - Bệnh không phù hợp với năng lực chẩn đoán và điều trị, danh mục kỹ thuật của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh đã được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền về y tế phê duyệt hoặc bệnh phù hợp với năng lực chẩn đoán và điều trị, danh mục kỹ thuật của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh đã được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền về y tế phê duyệt nhưng do điều kiện khách quan, cơ sở khám bệnh, chữa bệnh đó không đủ điều kiện để chẩn đoán và điều trị;

      - Căn cứ vào danh mục kỹ thuật đã được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền về y tế phê duyệt, nếu cơ sở khám bệnh, chữa bệnh tuyến trên liền kề không có dịch vụ kỹ thuật phù hợp thì cơ sở khám bệnh, chữa bệnh tuyến dưới được chuyển lên tuyến cao hơn;

      - Trước khi chuyển tuyến, người bệnh phải được hội chẩn và có chỉ định chuyển tuyến (trừ phòng khám và cơ sở khám bệnh, chữa bệnh tuyến 4).
      Theo đó, trường hợp của chị bị thai ngoài tử cung mà muốn chuyển viện từ bệnh viện quận 4 (tuyến huyện) đến BV Hùng Vương (tuyến trung ương), tức là chuyển lên tuyến trên thì phải đáp ứng các điều kiện nêu trên.
      Trân trọng!

    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn