Bộ Công Thương cấp Giấy chứng nhận an toàn thực phẩm cho những cơ sở nào?

Ngày hỏi:30/11/2018

Tôi nghe người ta bảo là kinh doanh lĩnh vực thực phẩm thì cứ làm hồ sơ mà lên Bộ công thương xin cấp, nhưng tôi thiết nghĩ cái nào thuộc thẩm quyền thì người ta mới cấp chứ đâu phải cơ sở nào kinh doanh lĩnh vực thực phẩm là Bộ Công thương đều cấp, nên nhờ Ban biên tập hỗ trợ giúp tôi theo quy định mới nhất có hiệu lực vào năm 2019, Bộ Công Thương cấp Giấy chứng nhận an toàn thực phẩm cho nhưng cơ sở nào?

(*******@gmail.com)

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Tại Khoản 1 Điều 6 Thông tư 43/2018/TT-BCT quy định về quản lý an toàn thực phẩm thuộc trách nhiệm của Bộ Công thương, có hiệu lực từ 01/01/2019, có quy định về thẩm quyền của Bộ Công Thương cấp Giấy chứng nhận an toàn thực phẩm vối với:

    a) Cơ sở sản xuất các sản phẩm thực phẩm có công suất thiết kế:

    - Rượu: Từ 03 triệu lít sản phẩm/năm trở lên;

    - Bia: Từ 50 triệu lít sản phẩm/năm trở lên;

    - Nước giải khát: Từ 20 triệu lít sản phẩm/năm trở lên;

    - Sữa chế biến: Từ 20 triệu lít sản phẩm/năm trở lên;

    - Dầu thực vật: Từ 50 ngàn tấn sản phẩm/năm trở lên;

    - Bánh kẹo: Từ 20 ngàn tấn sản phẩm/năm trở lên;

    - Bột và tinh bột: Từ 100 ngàn tấn sản phẩm/năm trở lên;

    b) Chuỗi cơ sở kinh doanh thực phẩm (trừ chuỗi siêu thị mini và chuỗi cửa hàng tiện lợi có diện tích tương đương siêu thị mini theo quy định của pháp luật); Cơ sở bán buôn thực phẩm (bao gồm cả thực phẩm tổng hợp) trên địa bàn từ 02 tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương trở lên.

    c) Cơ sở vừa sản xuất vừa kinh doanh tại cùng một địa điểm có công suất thiết kế theo quy định tại điểm a khoản này.

    d) Cơ sở kinh doanh thực phẩm quy định tại điểm b khoản này và có sản xuất thực phẩm với công suất thiết kế nhỏ hơn quy định tại điểm a khoản này.

    đ) Cơ sở sản xuất, kinh doanh nhiều loại sản phẩm thuộc quy định tại khoản 8 và khoản 10 Điều 36 Nghị định số 15/2018/NĐ-CP ngày 02 tháng 02 năm 2018 của Chính phủ có quy mô sản xuất sản phẩm thuộc trách nhiệm quản lý của Bộ Công Thương theo quy định tại điểm a khoản này.

    Trân trọng và chúc sức khỏe!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn