Bỏ mẩu, tàn thuốc lá không đúng nơi quy định khi hút thuốc lá, bị xử lý thế nào?

Ngày hỏi:24/06/2016

Mới đây tôi có việc phải đi đến tỉnh H, trong lúc chờ máy bay, tôi có đến khu vực cách ly của sân bay (khu vực được hút thuốc lá) và thấy một số người hút thuốc lá tại đây. Mặc dù trong khu vực này có nơi để gạt tàn và bỏ mẩu thuốc nhưng có một vài người vẫn tự nhiêm vứt mẩu thuốc xuống sàn. Xin hỏi, hành vi bỏ mâủ thuốc không đúng nơi quy định bị xử lý thế nào?

    • Tại Điều 13 của Luật Phòng, chống tác hại của thuốc lá năm 2012 quy định về nghĩa vụ của người hút thuốc lá, như sau:

      “1. Không hút thuốc lá tại địa điểm có quy định cấm hút thuốc lá.

      2. Không hút thuốc lá trong nhà khi có trẻ em, phụ nữ mang thai, người bệnh, người cao tuổi.

      3. Giữ vệ sinh chung, bỏ tàn, mẩu thuốc lá đúng nơi quy định khi hút thuốc lá tại những địa điểm được phép hút thuốc lá”.

      Theo quy định tại khoản 1, Điều 23 của Nghị định 176/2013/NĐ-CP ngày 14/11/2013 quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực y tế thì tuỳ mức độ vi phạm, hành vi này bị cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng.


    Nguồn:

    Trang thông tin tuyên truyền, Phổ biến pháp luật - Hội đồng phổ biến, giáo dục pháp luật TP Hà Nội
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn