Buôn bán thực phẩm đã qua chế biến được bao gói sẵn không có giấy xác nhận công bố phù hợp quy định an toàn thực phẩm có giá trị từ trên 80.000.000 đồng đến 200.000.000 đồng bị phạt thế nào?

Ngày hỏi:09/12/2016

Buôn bán thực phẩm đã qua chế biến được bao gói sẵn không có giấy xác nhận công bố phù hợp quy định an toàn thực phẩm có giá trị từ trên 80.000.000 đồng đến 200.000.000 đồng bị phạt thế nào? Chào Ban biên tập Thư ký luật, tôi là Vân, đang sinh sống ở Đà Nẵng. Tôi có một thắc mắc rất mong nhận được câu trả lời của Ban biên tập. Ban biên tập cho tôi hỏi buôn bán thực phẩm đã qua chế biến bao gói sẵn không có giấy xác nhận công bố phù hợp quy định an toàn thực phẩm có giá trị từ trên 80.000.000 đồng đến 200.000.000 đồng bị phạt thế nào? Vấn đề này được quy định ở đâu? Mong Ban biên tập tư vấn giúp tôi. Xin cảm ơn. (Ngọc Vân_091***)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Mức xử phạt đối với hành vi buôn bán thực phẩm đã qua chế biến bao gói sẵn không có giấy xác nhận công bố phù hợp quy định an toàn thực phẩm có giá trị từ trên 80.000.000 đồng đến 200.000.000 đồng được quy định tại Điểm e Khoản 1 Điều 26 Nghị định 178/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính về an toàn thực phẩm, theo đó:

      Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với hành vi buôn bán thực phẩm đã qua chế biến bao gói sẵn, nguyên liệu thực phẩm, phụ gia thực phẩm, chất hỗ trợ chế biến thực phẩm, dụng cụ, vật liệu bao gói, chứa đựng thực phẩm thuộc diện phải thực hiện công bố hợp quy, công bố phù hợp quy định an toàn thực phẩm mà không có giấy tiếp nhận công bố hợp quy, giấy xác nhận công bố phù hợp quy định an toàn thực phẩm hoặc có nhưng đã hết hiệu lực trước khi hàng hóa đó được sản xuất, nhập khẩu; bán buôn, bán lẻ thực phẩm, nguyên liệu thực phẩm, phụ gia thực phẩm, chất hỗ trợ chế biến thực phẩm, dụng cụ, vật liệu bao gói, chứa đựng thực phẩm lưu thông trên thị trường không phù hợp quy chuẩn kỹ thuật hoặc quy định an toàn thực phẩm đối với trường hợp lô hàng vi phạm có giá trị trên 80.000.000 đồng đến 200.000.000 đồng.

      Trên đây là quy định về mức xử phạt đối với hành vi buôn bán thực phẩm đã qua chế biến bao gói sẵn không có giấy xác nhận công bố phù hợp quy định an toàn thực phẩm có giá trị từ trên 80.000.000 đồng đến 200.000.000 đồng. Để hiểu rõ hơn về điều này bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 178/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính về an toàn thực phẩm.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:



    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn