Các biện pháp bảo vệ cá nhân để phòng bệnh truyền nhiễm được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:07/11/2016

Các biện pháp bảo vệ cá nhân để phòng bệnh truyền nhiễm được quy định như thế nào? Và được quy định cụ thể ở đâu? Em tên là Lê Thanh Ngân, hiện đang là sinh viên năm 2 Trường Đại học Văn Lang. Em đang có một vấn đề thắc mắc rất mong nhận được sự tư vấn từ Ban biên tập: quy định về các biện pháp bảo vệ cá nhân để phòng bệnh truyền nhiễm ra sao? Rất mong nhận được sự tư vấn từ Ban biên tập. Xin chân thành cảm ơn. Số điện thoại của em là: 09876*****.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Các biện pháp bảo vệ cá nhân để phòng bệnh truyền nhiễm đã được quy định cụ thể tại Điều 51 Luật Phòng, chống bệnh truyền nhiễm 2007.

      Theo đó, các biện pháp bảo vệ cá nhân để phòng bệnh truyền nhiễm được quy định như sau:

      1. Người tham gia chống dịch và người có nguy cơ mắc bệnh dịch phải thực hiện một hoặc một số biện pháp bảo vệ cá nhân sau đây:

      a) Trang bị bảo vệ cá nhân;

      b) Sử dụng thuốc phòng bệnh;

      c) Sử dụng vắc xin, sinh phẩm y tế để phòng bệnh;

      d) Sử dụng hoá chất diệt khuẩn, hoá chất phòng trung gian truyền bệnh.

      2. Nhà nước bảo đảm cho người tham gia chống dịch thực hiện các biện pháp bảo vệ cá nhân quy định tại khoản 1 trên.

      Trên đây là nội dung tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về các biện pháp bảo vệ cá nhân để phòng bệnh truyền nhiễm. Nếu muốn tìm hiểu rõ hơn, bạn có thể tham khảo quy định tại Luật Phòng, chống bệnh truyền nhiễm 2007.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn