Các chỉ định nào không được đưa vào nội dung để quảng cáo thuốc?

Ngày hỏi:20/11/2018

Ban biên tập hãy giúp tôi giải đáp các thắ mắc sau đây: Các chỉ định nào không được đưa vào nội dung để quảng cáo thuốc? Có văn bản pháp luật nào nói đến vấn đề này hay không? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ theo Khoản 7 Điều 126 Nghị định 54/2017/NĐ-CP hướng dẫn Luật dược do Chính phủ ban hành thì các chỉ định không được đưa vào nội dung để quảng cáo thuốc bao gồm:

      - Chỉ định điều trị bệnh lao, bệnh phong;

      - Chỉ định điều trị bệnh lây qua đường tình dục;

      - Chỉ định điều trị chứng mất ngủ;

      - Chỉ định mang tính kích dục;

      - Chỉ định điều trị bệnh ung thư, bệnh khối u;

      - Chỉ định điều trị cắt cơn cai nghiện ma túy;

      - Chỉ định điều trị bệnh đái tháo đường hoặc các bệnh rối loạn chuyển hóa tương tự khác;

      - Chỉ định điều trị bệnh viêm gan do vi rút, các bệnh nguy hiểm mới nổi.

      Trên đây là câu trả lời về các chỉ định không được đưa vào nội dung để quảng cáo thuốc. Bạn có thể tìm hiểu thêm thông tin về vấn đề này tại Nghị định 54/2017/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn